244 Mai Văn Khải, xã Mỹ Tân, TP Cao Lãnh, Đồng Tháp

Tìm khẩn cấp những người tiếp xúc với bệnh nhân 17 tuổi ở Quảng Ngãi

Đăng bởi Bùi Khánh Linh | 27/07/2020 | 0 bình luận
Tìm khẩn cấp những người tiếp xúc với bệnh nhân 17 tuổi ở Quảng Ngãi

Tìm khẩn cấp những người tiếp xúc với bệnh nhân 17 tuổi ở Quảng Ngãi

Thứ Hai, ngày 27/07/2020 

Nếu phát hiện bất kỳ trường hợp nào tiếp xúc gần với bệnh nhân có biểu hiện sốt, ho, hắt hơi, sổ mũi, mệt mỏi, ớn lạnh hoặc khó thở thì lập tức cho cách ly ngay.

Sự kiện: Dịch Covid-19

  

 

 

 

CẬP NHẬT TÌNH HÌNH DỊCH COVID-19

(Số liệu cập nhật lúc 08:25 27/07/2020) - Nguồn: Bộ Y tế & Worldometers

Thế giớiViệt NamMỹNgaBra-xin

16.412.262 Ca nhiễm bệnh

652.033 Ca tử vong

10.042.210 Ca khỏi bệnh

STTQuốc giaCa nhiễmCa tử vongCa khỏi bệnh

1Mỹ4.371.839149.8492.090.129

2Bra-xin2.419.90187.0521.634.274

3Ấn Độ1.436.01932.812918.735

4Nga'8.124.85'13.269600.250

5Cộng hòa Nam Phi445.4336.769265.077

6Mexico390.51643.680251.505

7Peru379.88418.030263.130

8Chile345.7909.112318.095

9Tây Ban Nha319.50128.432-

10Vương Quốc Anh299.42645.752-

11Iran291.17215.700253.213

12Pakistan273.1135.822237.434

13Ả Rập Xê Út266.9412.733220.323

14Colombia248.9768.525125.037

15Ý246.11835.107198.446

16Thổ Nhĩ Kỳ226.1005.613209.487

17Bangladesh223.4532.928123.882

18Đức206.7419.203190.600

19Pháp180.52830.19280.815

20Argentina162.5262.93970.518

21Canada113.9118.89099.355

22Iraq110.0324.36275.217

23Qatar109.305165106.024

24Indonesia98.7784.78156.655

25Ai Cập92.0624.60633.831

26Trung Quốc83.8914.63478.918

27Kazakhstan81.72058551.823

28Ecuador80.6945.51534.896

29Philippines80.4481.93226.110

30Thụy Điển78.9975.697-

31Oman76.00538455.299

32Bolivia69.4292.58321.169

33Belarus67.13253460.425

34Bỉ65.7279.82117.425

35Ukraine64.8491.60535.807

36Kuwait63.77343354.373

37Cộng hòa Dominican62.9081.06328.603

38Israel61.95647027.025

39Panama60.2961.29434.131

40UAE58.91334452.182

41Hà Lan52.9466.139-

42Singapore50.3692745.521

43Bồ Đào Nha50.1641.71735.217

44Guatemala45.0531.73431.612

45Romania44.7982.18725.643

46Ba Lan43.0651.67132.753

47Nigeria40.53285817.374

48Bahrain39.13114035.689

49Honduras38.4381.0984.713

50Armenia37.31770526.478

51Afghanistan36.1571.25925.180

52Thụy Sĩ34.4121.97730.700

53Ghana32.96916829.494

54Kyrgyzstan32.8131.27720.388

55Azerbaijan30.05041722.684

56Nhật bản29.38299621.762

57Algeria27.3571.15518.088

58Ireland25.8811.76423.364

59Serbia23.73053414.047

60Moldova23.03473515.909

61Uzbekistan20.53111611.105

62Áo20.47271218.209

63Morocco20.27831316.438

64Nepal18.6134513.128

65Kenya17.6032807.743

66Cameroon16.70838514.539

67Ivory Coast15.5969610.178

68Venezuela15.4631429.746

69Cộng hòa Séc15.32437111.428

70Costa Rica15.2291043.736

71El Salvador14.6304007.648

72Australia14.4031559.019

73Hàn Quốc14.17529912.905

74Ethiopia13.9682236.216

75Đan Mạch13.43861312.340

76Sudan'.113.85'7175.890

77Palestine10.469763.752

78Bulgaria10.4273405.355

79Bắc Macedonia10.0864605.427

80Bosnia and Herzegovina9.7672804.555

81Senegal9.6811916.409

82Madagascar9.295855.579

83Na Uy9.1172558.752

84Malaysia8.8971248.600

85DRC8.8312045.510

86Phần Lan7.3933296.920

87French Guiana7.332415.767

88Haiti7.2971574.365

89Tajikistan7.192595.970

90Guinea7.008436.152

91Gabon6.984494.463

92Luxembourg6.2721124.647

93Mauritania6.1711564.430

94Djibouti5.050584.966

95Croatia4.8571363.866

96Albania4.7631382.682

97CAR4.599591.546

98Zambia4.4811392.350

99Paraguay4.444412.794

100Hungary4.4355963.329

101Hy Lạp4.1932021.374

102Lebanon3.750511.692

103Malawi3.640991.639

104Nicaragua3.4391082.492

105Maldives3.302152.528

106Thái Lan3.291583.109

107Somalia3.178931.521

108Equatorial Guinea3.07151842

109Congo3.03851756

110Mayotte2.862382.650

111Montenegro2.79943739

112Sri Lanka2.782112.106

113Libya2.66960553

114Hồng Kông2.634181.495

115Zimbabwe2.51234518

116Mali2.5101231.911

117Cuba2.495872.349

118Cabo Verde2.307221.447

119South Sudan2.262451.175

120Eswatini2.20732986

121Slovakia2.179281.577

122Slovenia2.0821161.678

123Estonia2.034691.922

124Lithuania2.008801.616

125Guinea-Bissau1.95426803

126Iceland1.847101.823

127Rwanda1.8215918

128Sierra Leone1.783661.313

129Namibia1.775875

130Benin1.770351.036

131Yemen1.681479797

132Mozambique1.66911593

133New Zealand1.556221.513

134Tunisia1.452501.142

135Suriname1.43923890

136Latvia1.219311.045

137Uruguay1.19234948

138Jordan1.168111.041

139Liberia1.16272641

140Niger1.136691.027

141Georgia1.13116920

142Uganda1.1152982

143Burkina Faso1.08653920

144Cộng hòa Síp1.05719852

145Angola93240242

146Chad91575810

147Andorra89752803

148Togo86818599

149Sao Tome and Principe86314696

150Jamaica84210714

151Tàu Diamond Princess71213651

152Malta7009665

153San Marino69942657

154Botswana686152

155Réunion6573558

156Syria65038200

157Quần đảo Channel58447533

158Tanzania50921183

159Lesotho50512128

160Đài Loan4587440

161Việt Nam4200365

162Guyana37020181

163Burundi3611279

164Comoros3547328

165Myanmar3506290

166Mauritius34410332

167Bahamas3421191

168Isle of Man33624312

169Mongolia2880218

170Gambia277660

171Martinique2691598

172Eritrea2630189

173Campuchia2250143

174Quần đảo Faeroe2140188

175Guadeloupe20314176

176Cayman Islands2031202

177Gibraltar1850180

178Bermuda1539139

179Trinidad and Tobago1478128

180Brunei1413138

181Aruba1193102

182Monaco1164104

183Seychelles114039

184Barbados108794

185Turks and Caicos97235

186Sint Maarten931563

187Bhutan93085

188Liechtenstein86181

189Antigua and Barbuda82360

190Papua New Guinea62011

191French Polynesia62060

192St. Vincent Grenadines52039

193Saint Martin49341

194Belize48226

195Ma Cao46046

196Curaçao29124

197Fiji27018

198Saint Lucia24022

199Timor-Leste24024

200Grenada23023

201New Caledonia22022

202Laos20019

203Dominica18018

204Saint Kitts and Nevis17015

205Falkland Islands13013

206Greenland13013

207Montserrat12110

208Vatican City12012

209Caribbean Netherlands1107

210Western Sahara1018

211MS Zaandam92-

212British Virgin Islands817

213St. Barth706

214Saint Pierre Miquelon401

215Anguilla303

Liên quan đến ca nhiễm COVID-19 ở Quảng Ngãi, tối 26/7, Ban Chỉ đạo Quốc gia phòng chống dịch COVID-19 đã có công điện khẩn đề nghị Ủy ban nhân dân tỉnh Quảng Ngãi, Ủy ban nhân dân thành phố Đà Nẵng tiếp tục điều tra dịch tễ, lập danh sách tất cả những người tiếp xúc gần và có liên quan với bệnh nhân, thực hiện cách ly và lấy mẫu để xét nghiệm tất cả các đối tượng.

Bao gồm: người thân, học sinh cùng trường, người tiếp xúc gần trên xe khách, toa tàu; nơi bệnh nhân thường trú, nơi bệnh nhân từng đến; các nhân viên y tế, người tiếp xúc gần tại Bệnh viện Chỉnh hình và Phục hồi chức năng Đà Nẵng, Bệnh viện C Đà Nẵng,...) để xét nghiệm khẳng định.

Tìm khẩn cấp những người tiếp xúc với bệnh nhân 17 tuổi ở Quảng Ngãi - 1

Bệnh viện C Đà Nẵng bị phong tỏa. (Ảnh: PLO)

Ban Chỉ đạo yêu cầu tổ chức cách ly, quản lý, điều trị bệnh nhân theo hướng dẫn của Bộ Y tế, đảm bảo phòng chống lây nhiễm, không để lây nhiễm trong cơ sở điều trị.

Tổ chức giám sát chặt chẽ hằng ngày tình hình sức khỏe của tất cả người tiếp xúc gần và có liên quan với bệnh nhân, nếu phát hiện bất kỳ trường hợp nào có biểu hiện sốt, ho, hắt hơi, sổ mũi, mệt mỏi, ớn lạnh hoặc khó thở thì lập tức cho cách ly ngay tại cơ sở y tế và lấy mẫu bệnh phẩm để xét nghiệm.

Đặc biệt, giám sát trọng điểm hội chứng cúm (ILI), viêm phổi nặng (SVP), giám sát trọng điểm COVID-19, giám sát dựa vào sự kiện (EBS) nhằm phát hiện sớm, xử lý triệt để ổ dịch trong động đồng.

Tiếp tục rà soát (đi từng ngõ, gõ từng nhà, rà từng đối tượng), lập danh sách tất cả các đối tượng nhập cảnh trái phép vào Việt Nam trên địa bàn, tổ chức cách ly, điều tra dịch tễ, lấy mẫu xét nghiệm và thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch khác theo hướng dẫn của Bộ Y tế.

Xử lý, phun khử trùng triệt để môi trường tại nơi bệnh nhân thường trú, trường học, Bệnh viện Chỉnh hình và Phục hồi chức năng Đà Nẵng, phương tiện vận chuyển và các khu vực có liên quan khác theo đúng quy định tại hướng dẫn giám sát và phòng, chống dịch COVID-19 của Bộ Y tế.

Trước đó, chiều 26/7, hệ thống giám sát bệnh truyền nhiễm của Việt Nam đã ghi nhận trường hợp bệnh nhân nam, 17 tuổi, có địa chỉ tại phường Quảng Phú, thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi.

Ngày 14/7/2020, bệnh nhân có đến Bệnh viện Chỉnh hình và Phục hồi chức năng Đà Nẵng để chăm anh đang điều trị, đến ngày 17/7/2020 về Quảng Ngãi trên xe khách, trên xe có một số người từ Bệnh viện C Đà Nẵng về Quảng Ngãi. Ngày 20/7/2020, từ Quảng Ngãi đến lại Bệnh viện Chỉnh hình và Phục hồi chức năng Đà Nẵng và có biểu hiện sốt.

Ngày 22/7/2020 đi tàu từ Đà Nẵng về Quảng Ngãi và có biểu hiện sốt, ho, khó thở, đến khám tại Bệnh viện Đa khoa thành phố Quảng Ngãi.

Ngày 24/7/2020 được Trung tâm Kiểm soát bệnh tật Quảng Ngãi lấy mẫu gửi Viện Pasteur Nha Trang xét nghiệm. Kết quả ngày 26/7/2020 bệnh nhân dương tính với SARS-CoV-2.

VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN:
popup

Số lượng:

Tổng tiền:

zalo